Tự ý đổi ca làm với bạn được không?

Updated: Nov 9

02/11/2020 – 08:58


Do có việc gia đình, tôi đổi ca cho một người khác vừa làm ra ca được 8 giờ thì có được không? Đây là sự thỏa thuận của người lao động thì có vi phạm pháp luật không? Và người sử dụng lao động có quyền ngăn cản việc này không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email huythuongxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.


Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:


Pháp luật không quy định cụ thể về việc đổi ca, mà đây thuộc về quy định của công ty. Tuy nhiên Điều 109 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ chuyển ca như sau: Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác.


Do đó, việc các bạn tự đổi ca cần có sự đồng ý từ phía công ty và phải tuân theo quy định của pháp luật thì mới đúng.


Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 – gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.


NAM DƯƠNG

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/tu-y-doi-ca-lam-voi-ban-duoc-khong-849759.ldo

© 2020 Trang NHÓM BẠN CÔNG NHÂN

nghiepdoan@nhombancongnhan.com