• NBCN

Những ai có thể tự ý cho thuê xe công?


Cơ quan, tổ chức cho thuê ôtô công sẽ bị phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng. Ảnh: T. Quang.

Tin tổng hợp: Đây là một trong những nội dung đáng chú ý tại Thông tư 29 của Bộ Tài chính, hướng dẫn thực hiện việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, sử dụng tài sản công. Thông tư có hiệu lực từ ngày 02/6/2020.


Liên quan đến vấn đề này, khoản 1 Điều 6 Thông tư 29 nêu rõ

Cơ quan Nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang, cơ quan Đảng, cơ quan của tổ chức chính trị - xã hội sử dụng tài sản công vào mục đích sản xuất, kinh doanh dịch vụ, cho thuê, liên doanh, liên kết thì xử phạt theo khoản 2 Điều 8 Nghị định 63 của Chính phủ".

Theo đó, cơ quan, tổ chức cho thuê ôtô công sẽ bị phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng.

Với cùng hành vi vi phạm, nếu do cá nhân thực hiện sẽ bị phạt tiền bằng nửa mức phạt đối với tổ chức, tương đương mức phạt từ 5 đến 10 triệu đồng.